గాంధీజీ కలలు; రాహుల్ గాంధీ’స్ “డంబ్-నెస్”; ముఫ్తీ గారి ఓవరాక్షన్


ఎక్స్పెక్ట్ చేసినట్టే అయింది. లీవ్ అనిచెప్పి వెళ్ళిన రాహుల్ గాంధీ పై దిల్లీ పోలీసులు ఆరా తీస్తున్నారు కదా. కాంగ్రెసు బాబులు యధావిధిగా గోల పెట్టారు, గోర్నమెంటు బాబులు కధావిదిగా ఆఁ! అబ్బే! అంతా ఉత్తుత్తినే! డిల్లీలో ఉండే లీడర్లని ప్రొఫైల్ చెయ్యడం మామూలే అని తేల్చేస్తున్నారు. అంతా మామూలే అయితే ఆ ప్రోఫైలింగేదో, గిప్పుడే రాహుల్ బాబు ఊళ్ళో లేనప్పుడే చెయ్యాలా? అతనొచ్చాక ఎంచక్కా జుట్టు రంగూ, కళ్ళ రంగూ, కావాలంటే పళ్ళ రంగూ, .. అన్నీ డైరెక్టుగాచూసే చెయ్యొచ్చుగా?
ఓ పక్క కుర్రాడు ఎక్కడున్నాడో, ఏం పిచ్చిపన్లు చేస్తున్నాడో మన మెడకేం చుట్టుకుంటుందోనని కంగారు, ఇంకో పక్క అసలే ముసుగులో గుద్దులాటలా ఉన్న వ్యవహారాన్ని కెలికి, వాళ్ళు కుళ్ళుకుంటుంటే కిస కిస నవ్వుకోవాలనే సరదా. ఎద్దు పుండు కాకికి ముద్దు. బట్, కాకులు ఎడ్లవుతాయి, ఎడ్లు కాకులౌతాయి. ఓడలు -బళ్ళ మాదిరిగా. కాశ్మీర్ లో ముఫ్తీ తో దోస్తీ రాజకీయ సుస్తీ (స్పెల్లింగ్ కరెక్టే బాబూ, సీ కింద త వత్తే, అనారోగ్యం) వస్తే కాంగ్రెసు బాబులు నవ్వుకున్నారు, ఇప్పుడు రాహుల్ వ్యవహారాన్ని అటూ ఇటూ కెలికి వీళ్ళు నవ్వుకుంటున్నారు. దేశాన్ని పాలిచండయ్యా అంటే అది మానేసి పార్టీ -పార్టీ పాలిటిక్స్ మీద ఫోకస్సేంటో?

రాహుల్ గాంధీ టాపిక్కు వచ్చింది గనక చెప్తున్నా, అతన్నందరూ డంబ్ పొలిటిషియన్ అంటున్నారు గానీ ఆ అభిప్రాయం మార్చుకోవాల్సిన తరుణం ఆసన్నమైందని అభిజ్ఞవర్గాలు అనేసుకుంటున్నాయి.

Note: అభిజ్ఞ్జ వర్గాలంటే ఏమిటో, అవెలా ఉంటాయో, అసలవి మనుషులో లేక ఎవడి ఐడియా వాడు రాసేసి అభిజ్ఞవర్గం అనే అమాయకుడిమీదకి బాధ్యత నెట్టేస్తాయోగానీ ఆకాశంలొ బ్లాక్ హోల్ లాగా మీడియాలో అభిజ్ఞవర్గం అనే shady thing ఒకటుంటుంది. నిజంగా దాన్ని చూసాం అనుకునే వాళ్ళుంటారు, కనిపించిందేమో అని తమని తాము కన్విన్స్ చేసుకునేవాళ్ళూ ఉంటారు. చిన్నప్పట్నుంచీ చూస్తున్నా బిగ్ ఫుట్, యేటి, మాన్-స్టర్ ఆఫ్ లాక్-నెస్, యూఎఫ్ఓస్ … వీటిలాగే నిజంగా ఉందో లేదో తెలియని మరో ఎంటిటీ అభిజ్ఞవర్గం. వాళ్లనే ఒకోసారి విశ్వసనీయవర్గాలు అనికూడా పిలుస్తారు.

సరే, ఇప్పుడు విషయం రాహుల్ గాంధీ’స్ “డంబ్-నెస్” గురించి కదా. ఏదేమైనా సోనియా-రాహుల్ మధ్య ఏం జరుగుతోందోగానీ కాంగ్రెస్ పార్టీ గురించి గాంధీజీ కన్న కలల్ని ఇద్దరూ కలిసి నిజం చేసేసేలా ఉన్నారు. కొంపదీసి నిజం చేసేస్తారేమోనని కంగారుపడుతున్న గాంధీ’టోపీ’లు తల్లీకొడుకులిద్దరికీ టోపీలు పెట్టి ఆ ప్రాసెస్ ఆపే ప్రయత్నాలు చేస్తున్నారు.
గాంధీజీ కలలు అంటే నా ఉద్దేశం స్వాతంత్రానంతరం కాంగ్రెస్ పార్టీ ఎలా ఉండాలి అనే విషయంలో గాంధీజీ అభిప్రాయాలు అని.

disbanding congress

The Harijan issue of 15th February 1948 carried a document as Gandhi’s “Last Will and Testament” –
“Though split into two,” his document began, “India having attained political independence through means devised by the Indian National Congress, the Congress in its present shape and form, i.e. as a propaganda vehicle and parliamentary machine, has outlived its use. India has still to attain social, moral and economic independence in terms of its seven hundred thousand villages as distinguished from its cities and towns” and in order to achieve these goals unhampered by the roadblocks of power-politics “…The A.I.C.C. resolves to disband the existing Congress organization and flower into a Lok Sevak Sangh.”
The note was explosive then by the standards the then being set by the Congress and by its present standards the note should look like a nuclear bomb.
What Gandhi wanted was a radical overhaul of the party, right? అభిజ్ఞవర్గాలు చెప్పేదాన్ని బట్టీ రాహుల్ అలాంటి పార్టీ ఓవర్-హాల్ కోసమే తల్లితో తలపడుతున్నాడని. అదే నిజమైతే, పార్టీలో సంస్కరణలు జరిగి ఆప్, బీజేపీలకి దీటుగా తయారయితే అంతకంటే కావాల్సిందేముంది ప్రజాస్వామ్యానికి? పనిలో పనిగా కాంగ్రెస్ కి డైనాస్టిక్ రూల్ దౌర్భాగ్యం వదిలించే దిశగా కూడా పావులు కదుల్తున్నాయని అభిజ్ఞవర్గం అనుకుంటోంది. పెళ్లి దిశగా యువనేత అడుగులు కదలకపోవడమే దానికి సూచన. అదే జరిగితే రాహుల్ గాంధీ మోడర్న్ భీష్ముడే. ఆహాఁహాఁ! ఇంచు మించు సరిసాటి. ప్రియాంక రాజకీయాల్లోకి రాకుండా రాబర్ట్ వాద్రా శతవిధాల ప్రయత్నిస్తాడనే నమ్మకం, ధైర్యం ప్రజలకెప్పుడూవుంది.

Now-
ఏం జరిగింది – ఏం జరుగుతోంది – ఏం జరగబోతోందనే టెన్షన్ పెరిగిపోయినట్టుంది ఎన్డీయే పెద్దలకి. ప్రభుత్వం రాహుల్ సెలవు విషయంలో అభిజ్ఞవర్గాల్ని నమ్మదల్చుకోలేదు. ఏకంగా పోలీస్ ఎంక్వైరీకి తెరలేపింది. ఢిల్లీ పోలీసులు కాంగెస్ ఆఫీసుకెళ్ళి కాంగ్రెస్ వైస్-ప్రెసిడెంట్ హైటూ, వెయిటూ, జుట్టూ-కళ్ళ రంగులూ అన్నీ ఆరా తీశార్ట. కాంగ్రెస్ కి ఏం సంకేతాలు పంపుతున్నట్టు? రాహుల్ చుట్టూ ఉండాల్సిన ఎస్పీజీకి చెప్పకుండా సెలవు పెట్టేసి రాహుల్ ఏదో పెద్ద డ్రామానే నడుస్తోందన్న ఇంప్రెషన్ క్రియేట్ చేస్తున్నాడు. పోలీస్ ఎంక్వైరీలు పెట్టి ప్రభుత్వమూ డ్రామాలొ చేరింది. ఆఁ! ఈయన ఎక్కడికెళ్ళి ఎ చిక్కుల్లో ఇరుక్కుంటాడో, ప్రతిపక్షనేత రక్షణ బాధ్యత గాలికొదిలేశారన్న నింద మోసే ప్రమాదం కల్పిస్తాడా ఏం అని ప్రభుత్వం టెన్షన్ పడ్డం కరెక్టేగా.

ఈ మధ్య ఓవరాక్షన్ చేస్తున్న వాళ్ళలో ముఫ్తీ మహమ్మద్ సయ్యద్ ఒకడు, పెద్ద జిడ్డు పొలిటీషియన్. ఎనభైతొమ్మిదిలో వీపీసింగ్ నేషనల్ ఫ్రంట్ ప్రభుత్వంలో హోమ్ మినిస్టర్ అయిన వారంలోనే ఇతని కూతుర్ని కిడ్నాప్ చేశారు మిలిటెంట్లు. కిందామీదా పడి వాళ్ళ డిమాండ్లు తీర్చే వరకూ, అంటే జైల్లో ఉన్న కొందరు టెర్రరిస్ట్లని వదిలిపెట్టేవరకూ ఈ “హోమ్ మినిస్టర్” గారు ప్రభుత్వాన్ని పీడించాడు. అప్పటి కాశ్మీర్ సీ.ఎమ్, ఫరూక్ అబ్డుల్లా దీని ఆధారంగా పొలిటికల్ ఎడ్వాంటేజ్ పొందే ఛాన్స్ ఇవ్వకుండా, కేంద్రంలో కొత్త ప్రభుత్వం రాజకీయ సంక్షోభంలో పడకుండా మేనేజ్ చెయ్యాల్సి రావడంతో టెర్రరిస్టుల్ని వదిలిపెట్టి నేషనల్ ఫ్రంట్ గవర్నమెంట్ బ్రతుకు జీవుడా అనుకుంది, రాజకీయ పబ్బం గడుపుకుంది. కొందరు పరిశీలకుల అభిప్రాయం ఏంటంటే ఇలా ప్రభుత్వం మొదటిసారి లొంగివచ్చినప్పటినుంచీ కాశ్మీర్ సిట్యుయేషన్ భ్రష్టు పట్టడం మొదలైందని.

కూతుర్ని మిలిటెంట్స్ వదిలిపెట్టాకా ఈ పెద్దమనిషి ఏమన్నాడో తెలుసా – “I had left her fate in the hands of the Almighty,” అని. దేవుణ్ణి అంత నమ్మే పెద్దమనిషి, “ఏమయితే అయింది, ఒక్క టెర్రరిస్టునీ వదిలే ప్రసక్తి లేదు. నా కూతుర్ని దేవుడే రక్షిస్తాడ”నుకోవచ్చుగా ఒక హోమ్ మినిస్టర్ గా? హేఁవిటో !

ఇప్పుడు మళ్ళీ స్టేట్ సి.ఎమ్ అయ్యాడు. ఎందుకొచ్చిన గొడవ? తీవ్రవాదులకి పాజిటివ్ సిగ్నల్స్ పంపడం మంచిది, మళ్ళీ ఈ కిడ్నాప్ గొడవలేం పడతాం అనుకున్నాడో ఏమో అప్పుడే ఒకణ్ణి జైల్లోంచి విడిపించాడు. కాశ్మీర్ జెండా, నేషనల్ ఫ్లాగ్ తో సమానంగా అన్ని చోట్లా అదీ ఎగరాలన్నాడు. ఐతే, తెర వెనకేం జరిగిందోగానీ ఆ ఆదేశం వెనక్కి తీసుకున్నాడు.

నా మటుకు నేను చాలా మంచోణ్ణే, కోలిషన్ ధర్మ ప్రకారం ఒకోసారి చేతులు కట్టుకోవాల్సొస్తుంది అనే సంకేతం కూడా తీవ్రవాద వర్గాలకి పంపాడనిపించట్లా? ఏ తేడాలొచ్చినా బీజేపీమీద బాధ్యత నెట్టెయ్యొచ్చు.

బీజేపీ ఖర్మ కాకపొతే పైకేమో వీరాలాపాలు, తెర వెనక అధికారం కోసం లోపాయకారీ ఎరేంజిమెంట్లు. బిజినెస్ లోనే క్విడ్ ప్రొ కో అనుకుంటాం. రాజకీయంలోనూ అదే. పైగా ఇవన్నీ టీదింగ్ ట్రబుల్స్, బాలారిష్టాలు అని కవరింగొకటి.

మళ్ళీ – హేఁవిటో !

**********

One thought on “గాంధీజీ కలలు; రాహుల్ గాంధీ’స్ “డంబ్-నెస్”; ముఫ్తీ గారి ఓవరాక్షన్”

Hi, _/\_ :-) Thank you for coming this far in the post ;-) I do appreciate people who stimulate my creativity & make me think on a deeper level. Your rating this post helps. _/\\_ :-)

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Google photo

You are commenting using your Google account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s